Doanh nghiệp, Dịch vụ khác, Luật sư và tư vấn viên

QUÁN CÀ PHÊ CÓ CẦN GIẤY PHÉP AN TOÀN THỰC PHẨM KHÔNG?

QUÁN CÀ PHÊ CÓ CẦN GIẤY PHÉP AN TOÀN THỰC PHẨM KHÔNG?

1. QUÁN CÀ PHÊ CÓ CẦN GIẤY AN TOÀN THỰC PHẨM KHÔNG?

Theo quy định tại Chương 4, Điều 12, Khoản 1 của Nghị định chính phủ số 38/20112/NĐ-CP, việc cấp giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện để cấp giấy phép an toàn thực phẩm áp dụng cho cơ sở sản xuất và kinh doanh thực phẩm tại một địa điểm. Tuy nhiên, có một số trường hợp được miễn giấy phép, bao gồm:

– Sản xuất ban đầu nhỏ lẻ.

– Kinh doanh thực phẩm nhỏ lẻ.

– Bán hàng rong.

– Kinh doanh thực phẩm đóng gói sẵn.

Vì vậy, nếu quán cà phê của bạn hoạt động theo một trong bốn trường hợp trên, bạn có thể không cần phải xin giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm. Tuy nhiên, nếu bạn đáp ứng một số điều kiện sau đây, bạn sẽ cần phải xin giấy phép:

– Có đăng ký kinh doanh.

– Bố trí rõ ràng khu vực pha chế và khu vực phục vụ khách hàng.

– Có địa điểm kinh doanh cố định, quy mô không nhỏ.

– Tần suất phục vụ khách hàng hằng ngày cao.

2. MỨC PHẠT KHI KHÔNG CÓ GIẤY PHÉP AN TOÀN VỆ SINH THỰC PHẨM CHO QUÁN CÀ PHÊ

Theo quy định tại khoản 1 Điều 18 Nghị định 115/2018/NĐ-CP:

“Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh dịch vụ ăn uống mà không có Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm, trừ trường hợp không thuộc diện phải cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm theo quy định của pháp luật và vi phạm quy định tại khoản 2 Điều này.”

Như vậy, nếu bạn không tuân thủ quy định và không có Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm, bạn có thể bị phạt hành chính theo quy định. Mức phạt này có thể lên đến 20 triệu đồng.

3. THẨM QUYỀN CẤP GIẤY CHỨNG NHẬN VỆ SINH AN TOÀN THỰC PHẨM CHO QUÁN CÀ PHÊ

Quy trình xin giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm cho quán cafe được thực hiện tại Chi cục An Toàn Vệ Sinh Thực Phẩm, đây là cơ quan chịu trách nhiệm quản lý và cấp giấy phép cho các cơ sở kinh doanh thực phẩm trên địa bàn. Hồ sơ xin giấy phép được nộp tại đây và có thể gửi qua đường bưu điện hoặc nộp trực tiếp tại cơ quan.

4. LỆ PHÍ CẤP GIẤY CHỨNG NHẬN VỆ SINH AN TOÀN THỰC PHẨM CHO QUÁN CÀ PHÊ

Lệ phí cấp giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm lần đầu là 150.000 đồng/lần.

Trên đây là bài viết của LUẬT NGUYÊN PHÁT về QUÁN CÀ PHÊ CÓ CẦN GIẤY PHÉP AN TOÀN THỰC PHẨM KHÔNG?. Nếu bạn có khúc mắc và cần hỗ trợ tư vấn về các vấn đề liên quan vui lòng liên hệ ngay với LUẬT NGUYÊN PHÁT qua HOTLINE: 1900 633 390

Đánh giá bài viết này!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.